ವಿದುರ ನೀತಿ: ಮಹಾತ್ಮ ವಿದುರನ ಈ 5 ನೀತಿಗಳು ಸಂತೋಷದ ಜೀವನದ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತವೆ.

ವಿದುರ ನೀತಿ: ಮಹಾತ್ಮ ವಿದುರನ ಈ 5 ನೀತಿಗಳು ಸಂತೋಷದ ಜೀವನದ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತವೆ.

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ವಿದುರ ಅವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ವಿದುರ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ವಿದುರ ರವರು ಬಹಳ ಬುದ್ಧಿವಂತನೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾಭಾರತ ಕಾಲದಿಂದ ವಿದುರ ಎಂಬ ಹೆಸರನ್ನು ಕೇಳಿದರೆ ಜನರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಎಂಬ ಭಾವನೆ ಮೂಡುತ್ತದೆ. ವಿದುರ ರವರು ಜೀವನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಬಹಳ ಆಳವಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಇಂದಿಗೂ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಬಹಳ ಗೌರವದಿಂದ ಕಾಣಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಸ್ತಿನಾಪುರದಲ್ಲಿ ವಿದುರ ಅವರ ಸಲಹೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಸಲಹೆಯಲ್ಲಿ, ಇಡೀ ಮಾನವ ಜನಾಂಗದ ಒಳಿತನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಧಾರ್ಮಿಕ ಗ್ರಂಥಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬನ್ನಿ ಈ ಮಹಾನ್ ಬುದ್ದಿವಂತ ವಿದುರರ ಸಂತೋಷದ ಜೀವನದ ರಹಸ್ಯಗಳು ಏನೆಂದು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳೋಣ.

ತ್ಯಜಿಸುವಿಕೆ: ತಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತು ಸಮಾಜವನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವವರು, ಅನೇಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಸೋಮಾರಿತನ, ನಿದ್ರೆ(ಕಡಿಮೆ), ಭ’ಯ, ಕೋ’ಪ ವನ್ನು ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ವಿದುರ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಂತೋಷದ ಜೀವನಕ್ಕಾಗಿ, ಈ 4 ವಿಷಗಳಿಂದ ದೂರವನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು.

ನಂಬಲು ಕಲಿಯಿರಿ: ವಿದುರ ತಮ್ಮ ನೀತಿ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಜನರು ಸದ್ಭಾವನೆಯಿಂದ ಇರಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು, ಗುರುಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರನ್ನು ನಂಬಬೇಕು ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ತಮ್ಮನ್ನು ನಂಬದ ಜನರು, ಅವರು ಮಾಡಿದ ಒಳ್ಳೆಯ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನೂ ಕೂಡ ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ ಹಾಗೂ ಗುರುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಅ’ನುಮಾನಗಳು ಅಥವಾ ಸ್ನೇಹಿತರ ಸ್ನೇಹವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರಿಂದ ದೂರವಿರುವಂತಹ ಜನರು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸಂತೋಷವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಕ್ಷಮಿಸಲು ಕಲಿಯಿರಿ: ಕ್ಷಮೆ ಕೇಳುವವರು ದು’ರ್ಬಲರು ಎಂದು ಜನರು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಮಹಾತ್ಮ ವಿದುರ ತಮ್ಮ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ನಿಜವಲ್ಲ, ಬದಲಿಗೆ ಜನರನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದು ತುಂಬಾ ಧೈ’ರ್ಯಶಾಲಿ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ದು’ರಾಸೆ ಮತ್ತು ಕೋ’ಪದಿಂದ ದೂರವಿರಿ: ಸಂತೋಷದ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಜನರು ಕೋಪ, ದುರಾಸೆ ಯಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು ಎಂದು ವಿದುರ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಮಹಾತ್ಮ ವಿದುರರ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳು ಮಾನವರ ಆ’ತ್ಮಗಳನ್ನು ಅಂ’ತ್ಯಮಾಡುವ ವಿಷಯಗಳು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಜನರು ಈ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು.

ಈ ಜನರು ಯಾವಾಗಲೂ ಅತೃಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ: ಇತರರನ್ನು ದ್ವೇ’ಷಿಸುವವರು, ಅತೃಪ್ತರಾಗುತ್ತಾರೆ. ಇತರರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುವವರು, ಅ’ಸೂಯೆ ಮತ್ತು ಅ’ನುಮಾನಾಸ್ಪದ ಜನರು ಸಹ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅ’ತೃಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ.