ಸುಲ್ತಾನ್ ಹಸನಾಲ್ ಜೀವನ ಶೈಲಿಯನ್ನು ನೋಡಿದರೇ ನಿಜಕ್ಕೂ ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಅಚ್ಚರಿಯಾಗುತ್ತೀರಿ. ಹೇಗಿದೆ ಗೊತ್ತೇ??

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ‘ರಾಜಶಾಹಿ’ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇದ್ದ ಕಾಲವಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈಗ ಭಾರತ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಶ್ವದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಇದು ಬಹುತೇಕ ಮುಗಿದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ರಾಜನ ಆಡಳಿತವು ಇನ್ನೂ ಮುಂದುವರೆದಿರುವ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳಿವೆ. ಬ್ರೂನಿ ಅಂತಹ ಒಂದು ದೇಶ. ಸುಲ್ತಾನ್ ರಾಜ್ ಈ ದೇಶದಲ್ಲಿ ರಾಜನಾಗಿದ್ದರೆ. ಈ ದೇಶದ ಸುಲ್ತಾನನಿಗೆ ಹಸನಲ್ ಬೊಲ್ಕಿಯಾ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಬ್ರೂನಿ ಹೆಸರಿನ ಈ ದೇಶವು ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ. ಬ್ರೂನಿಯ ಸುಲ್ತಾನ್ ಹಸನಾಲ್ ಬೊಲ್ಕಿಯಾ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ. ಅವರು ವಿಶ್ವದ ಶ್ರೀಮಂತ ಸುಲ್ತಾನರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 1980 ರವರೆಗೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಅವರ ಒಟ್ಟು ಆಸ್ತಿ 14,700 ಕೋಟಿ ರೂ. ಅವರ ತೈಲ ನಿಕ್ಷೇಪಗಳು ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲ ರಫ್ತುಗಳಿಂದ ತುಂಬಾ ಹಣ ಬರುತ್ತದೆ.

ಸುಲ್ತಾನ್ ಹಸನಾಲ್ ಬೊಲ್ಕಿಯಾ ಅವರ ಅರಮನೆ ಕೂಡ ಬಹಳ ಐಷಾರಾಮಿ. ಈ ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿ ಚಿನ್ನದ ಅನೇಕ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅವರು ಈ ಅರಮನೆಯನ್ನು 1984 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಅರಮನೆಗೆ ‘ಇಸ್ತಾನಾ ನೂರುಲ್ ಇಮಾನ್ ಪ್ಯಾಲೇಸ್’ ಎಂದು ಹೆಸರಿಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಅರಮನೆಯನ್ನು 2 ದಶಲಕ್ಷ ಚದರ ಅಡಿ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಅರಮನೆಯ ಚಿನ್ನದ ಗುಮ್ಮಟವು ಹೆಚ್ಚು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಇದನ್ನು 22 ಕ್ಯಾರೆಟ್ ಚಿನ್ನದಿಂದ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಹಸನಾಲ್ ಬೊಲ್ಕಿಯಾ ತಮ್ಮ ಅರಮನೆ ‘ಇಸ್ತಾನಾ ನೂರುಲ್ ಇಮಾನ್ ಪ್ಯಾಲೇಸ್’ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸುಮಾರು 2550 ಕೋಟಿ ರೂ. ಈ ಅರಮನೆಯ ಒಳಗೆ, ನೀವು 1700 ಕೊಠಡಿಗಳು, 257 ಸ್ನಾನಗೃಹಗಳು ಮತ್ತು ಐದು ಈಜುಕೊಳಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಅರಮನೆಯೊಳಗೆ 110 ಗ್ಯಾರೇಜ್‌ಗಳಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಸುಲ್ತಾನ್ ತನ್ನ 7000 ಐಷಾರಾಮಿ ಕಾರುಗಳ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ. ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 200 ಕುದುರೆಗಳಿವೆ. ಸುಲ್ತಾನ್ ಹಸನಾಲ್ ಬೊಲ್ಕಿಯಾ ಅವರಿಗೆ ಐಷಾರಾಮಿ ಕಾರುಗಳು ತುಂಬಾ ಇಷ್ಟ. ಅವರ ಬಳಿ ಇರುವ 7000 ಐಷಾರಾಮಿ ಕಾರುಗಳ ಮೌಲ್ಯ ಸುಮಾರು 341 ಬಿಲಿಯನ್ ರೂ. ಸುಲ್ತಾನ್ ತನ್ನ ಕಾರು ಸಂಗ್ರಹದಲ್ಲಿ 600 ರೋಲ್ಸ್ ರಾಯ್ಸ್ ಮತ್ತು 300 ಫೆರಾರಿ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾನೆ.

ಐಷಾರಾಮಿ ರೈಲುಗಳಲ್ಲದೆ, ಸುಲ್ತಾನ್ ಹಲವಾರು ಖಾಸಗಿ ಜೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಬೋಯಿಂಗ್ 747-400, ಬೋಯಿಂಗ್ 767-200 ಮತ್ತು ಏರ್‌ಬಸ್ ಎ 340-200 ಜೆಟ್‌ಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಅವರು ಅದರಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಾರೆ. 747-400 ಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುದ್ಧ ಚಿನ್ನವನ್ನೂ ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ಜೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಲಿವಿಂಗ್ ರೂಮ್, ಬೆಡ್‌ರೂಮ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವು ಐಷಾರಾಮಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿವೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, ಸುಲ್ತಾನನ ಜೀವನವು ನಿಜವಾದ ರಾಜ ಪ್ರಕಾರವಾಗಿದೆ.

Post Author: Ravi Yadav