146 ವರ್ಷದ ಅಲಿಶನ್ ಮಹಲ್ ಹೇಗಿದೆ ಗೊತ್ತಾ?? ಬೆಳ್ಳಿ ರೈಲನ್ನು ಪಾನೀಯ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡಲು ಬಳಸುವ ಏಕೈಕ ಅರಮನೆಯ ವಿಶೇಷ.

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಗ್ವಾಲಿಯರ್ ರಾಜಮನೆತನಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಜ್ಯೋತಿರಾದಿತ್ಯ ಸಿಂಧಿಯಾ ಪ್ರಬಲ ನಾಯಕ ಮತ್ತು ಈ ಪೀಳಿಗೆಯ ರಾಜಮನೆತನದ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ. ಈ ಜ್ಯೋತಿರಾದಿತ್ಯ ಸಿಂಧಿಯಾ ವಾಸಿಸುವ ಅರಮನೆಯು 12 ಲಕ್ಷ ಚದರ ಅಡಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದರೇ ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗಿದ್ದರೆ ಇನ್ಯಾಕೆ ತಡ ಜ್ಯೋತಿರಾದಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬ ವಾಸಿಸುವ ಈ ಅರಮನೆಯ ವಿಶೇಷತೆ ಏನು ಎಂದು ತಿಳಿಯೋಣ ಬನ್ನಿ.

ಈ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಮಹಾರಾಜ ಜಯಜಿರಾವ್ ಸಿಂಧಿಯಾ ಅಲಿಜಾ ಬಹದ್ದೂರ್ ಅವರು 1874 ರಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಆಗ ಅದರ ವೆಚ್ಚ ಸುಮಾರು 1 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳು. ಇಂದು ಈ ಸುಂದರ ರಾಜಭವನದ ಬೆಲೆ 4000 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು. ಈ ರಾಜಮನೆತನವನ್ನು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಸರ್ ಮೈಕೆಲ್ ಫಿಲೋಸ್ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದು, ಇಟಾಲಿಯನ್, ಟಸ್ಕನ್ ಮತ್ತು ಕೊರಿಂಥಿಯನ್ ಶೈಲಿಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಕಲೆಯಿಂದ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ಪಡೆದು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಜಯವಿಲಾಸ್ ಮಹಲ್ ಗ್ವಾಲಿಯರ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸಿಂಧಿಯಾ ರಾಜಮನೆತನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ನಿವಾಸ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಅದ್ಧೂರಿ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವೂ ಆಗಿದೆ.

ಈ ಭವ್ಯವಾದ ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿ 400 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಠಡಿಗಳಿವೆ, ಇದರ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಮಾರಕಳಿಸಲು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಟ್ಟು 12,40,771 ಚದರ ಅಡಿ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದಲ್ಲಿ, ಈ ಅರಮನೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಈ ರಾಜಮನೆತನದ ಅರಮನೆಯನ್ನು ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಆಫ್ ವೇಲ್ಸ್, ಕಿಂಗ್ ಎಡ್ವರ್ಡ್ VI ರ ಭವ್ಯ ಸ್ವಾಗತಕ್ಕಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು, ಇದು ಸಿಂಧಿಯಾ ರಾಜವಂಶದ ನಿವಾಸವೂ ಆಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ನಂತರ 1964 ರಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ತೆರೆಯಲ್ಪಟ್ಟಿತು.

ವಿಶೇಷವೆಂದರೆ, ಜ್ಯೋತಿರಾದಿತ್ಯ ಸಿಂಧಿಯಾ ಈ ಭವ್ಯ ಅರಮನೆಯ ಮಾಲೀಕರು. ಈ ಅರಮನೆಯ ಬೆಲೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದಾದರೆ, ಇದು ಸುಮಾರು 4000 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಅರಮನೆಯ ಭವ್ಯತೆಯನ್ನು ನೋಡಲು ಜನರು ದೂರದಿಂದ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಈ ಅರಮನೆಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಾರಂಜಿ ಇದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೆ ಸಿಂಧಿಯಾ ಕುಟುಂಬದ ಡ್ರಾಯಿಂಗ್ ರೂಮ್ನ ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳನ್ನು ಈಗ ಪುರಾತನ ವಸ್ತುಗಳು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಅರಮನೆಯ ಸುಮಾರು 35 ಕೊಠಡಿಗಳನ್ನು ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದಕ್ಕೆ ವಿಶ್ವದ ಮೂಲೆ ಮೂಲೆಯಿಂದ ಪ್ರವಾಸಿಗರು ಭೇಟಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ಇಡೀ ಅರಮನೆಯಲ್ಲಿನ 400 ಕೊಠಡಿಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರಮುಖ ಕೊಠಡಿಯನ್ನು ಜ್ಯೋತಿರಾಡಿತ್ಯ ಅವರ ತಂದೆ ಮಾಧವರಾವ್ ಸಿಂಧಿಯಾ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇಂದಿಗೂ ಈ ಕೊಠಡಿಯನ್ನು ಅವರ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಾಧವರಾವ್ ಅವರ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಮತ್ತು ಪುರಾತನ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಈ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಈ ಅರಮನೆಯ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯದ ಮತ್ತೊಂದು ವಿಶೇಷ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಊಟದ ಮೇಜಿನ ಮೇಲೆ ಹಳಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬೆಳ್ಳಿ ರೈಲು. ಈ ರೈಲು ವಿಶೇಷ ಪಾರ್ಟಿಗಳಲ್ಲಿ ಪಾನೀಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಸಭಾಂಗಣವು ಇಟಲಿ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವು ದೇಶಗಳಿಂದ ಅಪರೂಪದ ಕಲಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೇ, ಅರಮನೆಯ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದರ್ಬಾರ್ ಹಾಲ್ ಈ ಅರಮನೆಯ ಭವ್ಯ ಇತಿಹಾಸಕ್ಕೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿರುವ ಎರಡು ಹಲಗೆಗಳ ತೂಕವು ಎರಡು ಟನ್‌ಗಳಷ್ಟು, ಹತ್ತು ಆನೆಗಳನ್ನು ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿದೆ, ಎಂದರೇ ನೀವೇ ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿ ಛಾವಣಿಯ ಬಲ ಎಷ್ಟಿರಬಹುದು ಎಂದು.

Post Author: Ravi Yadav