ಈ ರೀತಿ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಮಧುಮೇಹದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಕಿಡ್ನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಲಾಭಗಳಲಿವೆ ಗೊತ್ತಾ??

ಈ ರೀತಿ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ ಮಧುಮೇಹದಿಂದ ಹಿಡಿದು ಕಿಡ್ನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಲಾಭಗಳಲಿವೆ ಗೊತ್ತಾ??

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಫೈಬರ್ ಇರುತ್ತದೆ. ಈ ತರಕಾರಿಯನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನೇಕ ಅಡುಗೆ ಪದಾರ್ಥಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದು ಅನೇಕ ಪೌಷ್ಠಿಕ ಆಹಾರವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ, ಹೌದು ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಬನ್ನಿ ಹಾಗಿದ್ದರೆ ಇಂದು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಆಗುವ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿಕೊಡುತ್ತೇವೆ ಹಾಗೂ ಯಾವ ಲಾಭಪಡೆಯಲು ಯಾವ ರೀತಿ ಸೇವಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದನ್ನು ತಿಳಿಸಿಕೊಡುತ್ತೇವೆ.

ಫೈಬರ್: ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಫೈಬರ್ ಅಂಶವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಇದನ್ನು ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿಡಲು ತಿನ್ನುವುದು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಫೈಬರ್ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.

ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ: ಮಧುಮೇಹ ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಫೈಬರ್ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಇದು ಈ ರೋ’ಗವನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮಧುಮೇಹವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯನ್ನು ಬಳಸುವ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಮಾರ್ಗವೆಂದರೆ ಅದನ್ನು ರಾತ್ರಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ನೆನೆಸಿ ಮುಂಜಾನೆ ಆ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯುವುದು.

ಫೋಲೇಟ್‌ಗಳು: ನವಜಾತ ಶಿಶುವಿನ ನ’ರ ಕೊಳವೆಯಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಅಡಚಣೆಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿರುವ ಫೋಲೇಟ್‌ಗಳು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಗರ್ಭಾವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವಿಟಮಿನ್ ಕೆ: ರ’ಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ವಿಟಮಿನ್ ಕೆ ಸಹ-ಅಂಶವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಮೂಳೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಇದು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ವಿಟಮಿನ್ ಕೆ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಹೇರಳವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೇ, ಈ ತರಕಾರಿ ಆಸ್ತಮಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ. ಆದ್ದರಿಂದ ಆಸ್ತಮಾ ಸಮಸ್ಯೆಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ನೀರನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಮಲಬದ್ಧತೆಯ ದೂರುಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತದೆ. ಮಲಬದ್ಧತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಇದು ರಾಮಬಾಣ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಾಗಿದೆ. ಇನ್ನು ಈ ತರಕಾರಿ ರ’ಕ್ತದಲ್ಲಿನ ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ನಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಹೃ’ದ್ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಕಾ’ಯಿಲೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ಅನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕೊಲೆಸ್ಟ್ರಾಲ್ ದೇಹದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದ್ದು ಅದು ಬೊಜ್ಜು ಮತ್ತು ಹೃದಯ ಸಂಬಂಧಿ ಕಾ’ಯಿಲೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಜಿಐ (ಗ್ಲೈಸೆಮಿಕ್ ಸೂಚ್ಯಂಕ) ಕೊರತೆ: ನೀವು ಮಧುಮೇಹ ರೋಗಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ನಿಮ್ಮ ವೈದ್ಯರು ಕಡಿಮೆ ಜಿಐ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಲು ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಜಿಐ ಸೂಚ್ಯಂಕ 20 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಆಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ಕೂಡ ಒಂದು, ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೇ ಟೈಪ್ -2 ಡಯಾಬಿಟಿಸ್ ರೋ’ಗನಿರ್ಣಯವು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ನಿಮಗೆ ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಸಮಸ್ಯೆ ಇದ್ದರೆ, ನೀವು ಬೆಂಡೆಕಾಯಿ ತಿನ್ನಿರಿ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಹಾರದಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನೀರು ಕುಡಿಯಿರಿ. ಇದು ಮೂತ್ರಪಿಂಡದ ಕಾ’ಯಿಲೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಕೂದಲು ಮತ್ತು ಚರ್ಮಕ್ಕೆ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ: ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪೋಷಕಾಂಶಗಳು ಚರ್ಮದ ದದ್ದುಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ನಿಮಗೆ ಕಿರಿಯವಾಗಿ ಕಾಣಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಕೂದಲಿನ ಯಾವುದೇ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ,ಬೆಂಡೆಕಾಯಿಯನ್ನು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕುದಿಸಿ ಮತ್ತು ನೀರನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಕೂದಲಿಗೆ ಹಚ್ಚಿ. ಇದು ನಿಮ್ಮ ಕೂದಲಿಗೆ ತುಂಬಾ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ.