ಕರುನಾಡ ವಾಣಿ
ಇದು ನಿಮ್ಮ ಧ್ವನಿ

ನೀವು ಸ್ಪೂನ್ ನಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಸೇವಿಸಬೇಕೇ ಅಥವಾ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಬೇಕೇ? ಯಾವುದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ??

ನೀವು ಸ್ಪೂನ್ ನಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ಸೇವಿಸಬೇಕೇ ಅಥವಾ ಕೈಯಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಬೇಕೇ? ಯಾವುದು ಆರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ??

27

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ರೆಕ್ಕೆಗಳನ್ನು ಬಹಳ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ. ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶವೆಂದರೆ ಹಿಂದಿನ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇಂದಿನ ಭಾರತ ನಡುವೆ ಅನೇಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿವೆ. ತಿನ್ನುವುದು, ಕುಡಿಯುವುದು, ಉಡುಗೆ, ಮತ್ತು ವಾಸಿಸುವ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಬದಲಾವಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಉದಾಹರಣೆಯೆಂದರೆ, ಇತ್ತೀಚಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಜನರು ಚಮಚ ಮತ್ತು ಫೋರ್ಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ, ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಜನರನ್ನು ಅ’ಸಭ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಬಹಳ ರೋ’ಗಗಳಿಂದ ದೂರವಿದ್ದು, ಬಹಳ ಆರೋಗ್ಯವಾಗಿ ಇದ್ದರು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರಬಹುದು.

ಆದರೆ ಇಂದಿನ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅದು ಉಲ್ಟಾ ಆಗಿದೆ. ಚಮಚದೊಂದಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವವರನ್ನು ಸುಸಂಸ್ಕೃತ ಮತ್ತು ಕೈಯಿಂದ ತಿನ್ನಲು ಅ’ಸಭ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, ಜನರು ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಕೈಯಿಂದ ತಿನ್ನಲು ಮರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ನಾಗರಿಕತೆಯು ತನ್ನ ಬೇರುಗಳನ್ನು ದೃಢವಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಇಂದಿಗೂ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಜನರು ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಆಯುರ್ವೇದದಲ್ಲಿ, ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಇದರ ಪ್ರಯೋಜನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕೈಯಿಂದ ತಿನ್ನುವುದರಿಂದ ಏನು ಪ್ರಯೋಜನ ಏನು ಪ್ರಾಯೋಜನ ಎಂಬುವುದನ್ನು ನೋಡುವುದಾದರೇ !

ಸ್ನೇಹಿತರೇ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಐದು ಅಂಶಗಳ ಸಮತೋಲನವಿದೆ: ಮಾನವ ದೇಹವು ಐದು ಅಂಶಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ, ಈ ಐದು ಅಂಶಗಳು ಬೆಂಕಿ, ನೀರು, ಗಾಳಿ, ಆಕಾಶ ಮತ್ತು ಭೂಮಿ. ಈ ಎಲ್ಲ ಅಂಶಗಳನ್ನು ‘ಜೀವ ಶ’ಕ್ತಿ’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಆಯುರ್ವೇದದ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ಐದು ಅಂಶಗಳು ಮಾನವ ಕೈಯ ಬೆರಳುಗಳಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತವೆ. ಮಾನವ ಕೈಯ ಐದು ಬೆರಳುಗಳು ವಿಭಿನ್ನ ಅಂಶಗಳ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ, ಹೆಬ್ಬೆರಳು ಬೆಂಕಿಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ, ತೋರುಬೆರಳು ಗಾಳಿಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ, ಮಧ್ಯದ ಬೆರಳು ಆಕಾಶದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ, ಉಂಗುರ ಬೆರಳು ಭೂಮಿಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಬೆರಳು ನೀರಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ದೇಹದಲ್ಲಿ ಈ ಅಂಶಗಳ ಅಸಮತೋಲನ ಇದ್ದರೆ ಜನರು ಅನಾರೋಗ್ಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದರೆ, ಐದು ಅಂಶಗಳ ಸಮತೋಲನವು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ತುಂಬಾ ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ.

ಇನ್ನು ಎರಡನೆಯದಾಗಿ ದೇಹದ ಚರ್ಮವು ಪಂಚೇಂದ್ರಿಯಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ನಾವು ಕೈಯಿಂದ ಏನನ್ನಾದರೂ ಮುಟ್ಟಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅದು ತಕ್ಷಣ ಮೆದುಳಿಗೆ ವರದಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ನಾವು ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನಲು ಹೋದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಮತ್ತು ಆಹಾರವನ್ನು ನಮ್ಮ ಕೈಗಳಿಂದ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿದ ತಕ್ಷಣ, ಮೆದುಳಿಗೆ ಅದರ ಮಾಹಿತಿ ಸಿಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಆಹಾರವನ್ನು ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಹೊಟ್ಟೆಯು ಆಹಾರವನ್ನು ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ರಸವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಚಮಚದಿಂದ ತಿನ್ನುವವರ ಬಾಯಿಯನ್ನು ಸು’ಡುತ್ತದೆ, ಇದಕ್ಕೆ ಏಕೈಕ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಚಮಚವು ಎಷ್ಟು ಬಿಸಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯುವುದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ನೀವು ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದಾಗ, ಆಹಾರವು ಎಷ್ಟು ಬಿ’ಸಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಆಹಾರವನ್ನು ಬಾಯಿಗೆ ಹಾಕುತ್ತೀರಿ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಕೈಯಿಂದ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವುದು ಎಂದಿಗೂ ನಿಮ್ಮ ಬಾಯಿಯನ್ನು ಸು’ಡುವುದಿಲ್ಲ.