ಚಾಣಕ್ಯ ನೀತಿ: ನೀವು ಸಹ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಈ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಹಾಗೂ ಜೀವನವನ್ನು ನಡೆಸಲು ಹಣ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಸಂಪತ್ತು ಇಲ್ಲದೆ, ಭೌ’ತಿಕ ಸುಖಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದು ಅಸಾಧ್ಯ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ತಮ್ಮಲ್ಲಿ ತುಂಬಾ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಹೊಂದಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ಆದರೆ ಉತ್ತಮ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹಣ ಗಳಿಸುವುದು ಅಷ್ಟು ಸುಲಭದ ಕೆಲಸವಲ್ಲ. ಇಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರು ತಮ್ಮ ನೀತಿಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ಕೆಲವು ದೋ’ಷರಹಿತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ್ದಾರೆ ಬನ್ನಿ ಈ ಕುರಿತು ನಿಮಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತೇವೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರು ನೀತಿ ಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದು ಏನೆಂದರೆ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಶ್ರೀಮಂತನಾಗಲು ಬಯಸಿದರೆ ಅವನು ಯಾವ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು,ಯಾವ ತಪ್ಪುಗಳನ್ನು ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಮನುಷ್ಯನ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಕೆ’ಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳು ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತನಾಗಬೇಕಾದರೆ ಅವನು ಯಾವಾಗಲೂ ಕೆ’ಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಬೇಕು ಎಂದು ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಚಾಣಕ್ಯರ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆ’ಟ್ಟ ಅಭ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಎಂದಿಗೂ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲು ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತನಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಎರಡನೆಯದಾಗಿ ಸ್ವಭಾವ ವಿನಮ್ರರಾಗಿರುವವರು, ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಬಹಳ ಬೇಗನೆ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಯಶಸ್ಸು, ಅವನು ಇತರರೊಂದಿಗೆ ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂಬುದರ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಯಾವಾಗಲೂ ಇತರರ ಬಗ್ಗೆ ಸಭ್ಯರಾಗಿರಲು ಕಲಿಯಿರಿ.

ಇನ್ನು ಮೂರನೆಯದಾಗಿ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ಹಣವನ್ನು ದಾನ ಮಾಡಿದರೆ, ದೈವಿಕ ಅನುಗ್ರಹದಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನವಿದೆ ಎಂದು ಚಾಣಕ್ಯನ ನೀತಿ ಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ದಾನ ಮಾಡುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಬಲವಾದ ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಅವನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬಡತನವನ್ನು ಸಹ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ. 10 ರೂಪಾಯಿ ಇದ್ದರು ಒಂದು ರೂ ಬಡವರಿಗೆ ಅಥವಾ ದೇವರಿಗೆ ದಾನ ಮಾಡಿ, ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ ಭಾವನೆಯಿಂದ ನೀವು ಮತ್ತಷ್ಟು ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತೀರಾ.

ಇನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಬಳಿ ಹಣವಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ವ್ಯರ್ಥವಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಡಿ. ಯಾವಾಗಲೂ ಭವಿಷ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸುವುದರಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಉಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ವರ್ತಮಾನದಲ್ಲಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಬಾರದು. ನಿಮ್ಮ ಬಳಿ ಹಣವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಹಣವನ್ನು ಸಹ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು.

ನಿಮ್ಮ ಉದ್ದೇಶ ಮತ್ತು ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದಲ್ಲಿ ನೀವು ದೃಢವಾಗಿರುವಾಗ ಮಾತ್ರ ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನೀವು ಯಶಸ್ವಿ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಮಂತರಾಗುತ್ತೀರಿ. ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮವಿಲ್ಲದೆ ಸಂಪತ್ತು ಸಾಧಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲಸದಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಜನರು ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಸೋಮಾರಿತನವು ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಅಡಚಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೀತಿಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಉಲ್ಲೇಖವಿದೆ.

ಆಚಾರ್ಯ ಚಾಣಕ್ಯ ಅವರು ತೊಂದರೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಣವನ್ನು ಅವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಹಣವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ಚಿಂತನಶೀಲವಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಕು. ಹಣದ ಕೊರತೆಯಿಲ್ಲದ ಕೆಲವರು ಇದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಬಳಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಇದರಿಂದ ಕ್ರಮೇಣ ಅವರು ಹಣದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಾರೆ.

ದು’ರಾಸೆಗಾಗಿ ಅಥವಾ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಾಗಿ ಪ್ರಕೃತಿ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸದಂತಹ ಜನರು, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಶ್ರೀಮಂತರಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕತೆಯು ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಕೀಲಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಚಾಣಕ್ಯ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರಾಮಾಣಿಕರಿಗೆ ತಾಯಿ ಲಕ್ಷ್ಮಿಯ ಆಶೀರ್ವಾದ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸ್ವಾ’ರ್ಥಿಯಾಗಿ ತನ್ನ ಸ್ವಭಾವವನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಬದಲಾಯಿಸಬಾರದು.