ಇರುವೆಗಳು ಎಷ್ಟು ವರ್ಷ ಬದುಕುತ್ತವೆ, ಕಿವಿ ಇಲ್ಲದೆ ಹೇಗೆ ಕೇಳುತ್ತವೆ, ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂಗತಿಗಳು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತೇ??

ಇರುವೆಗಳು ಎಷ್ಟು ವರ್ಷ ಬದುಕುತ್ತವೆ, ಕಿವಿ ಇಲ್ಲದೆ ಹೇಗೆ ಕೇಳುತ್ತವೆ, ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂಗತಿಗಳು ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತೇ??

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ, ಇರುವೆಗಳು ಕೀಟಗಳ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರುತ್ತವೆ. ಇವುಗಳು ಬಹಳ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜೀವಿಗಳು ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದಾಗಿದೆ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನಾವು ನಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹೊರಗೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಇರುವೇಗಳನ್ನು ನೋಡಬಹುದು. ಇಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕಂಡು ಬರುವ ಇರುವೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಏನಾದರೂ ವಿಶೇಷತೆ ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಬನ್ನಿ ಇಂದು ನಾವು ಇರುವೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕೆಲವು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ನಿಮಗೆ ಹೇಳಲಿದ್ದೇವೆ, ಅದನ್ನು ಕೇಳಿ ನಿಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗಬಹುದು.

ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ದಿನಗಳಿಂದ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಜೀವಿಗಳು ಇರುವೆಗಳು. ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ 12 ಸಾವಿರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜಾತಿಯ ಇರುವೆಗಳು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಇರುವೆ ಗಾತ್ರವು 2 ರಿಂದ 7 ಮಿಲಿಮೀಟರ್ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಇರುವೆಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಪೆಂಟರ್ ಇರುವೆಗಳು ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು 2 ಸೆಂ.ಮೀ ವರೆಗೆ ಬೆಳೆಯಬಹುದು. ಇರುವೆಗಳು ಅದ್ಭುತ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ತೂಕಕ್ಕಿಂತ 20 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ತೂಕವನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತವೆ. ನಾವು ಮನುಷ್ಯರು ಸರಾಸರಿ 70 KG ತೂಕವಿದ್ದರೇ 1400 ಕೆಜಿ ಎತ್ತಲು ಸಾಧ್ಯವೇ? ಇಲ್ಲಾ ಅಲ್ಲವೇ? ಆದರೆ ಇರುವೆಗಳು ತಮ್ಮ ತೂಕಕ್ಕಿಂತ 20 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ತೂಕವನ್ನು ಎತ್ತುತ್ತವೆ.

ಇನ್ನು ಇರುವೆಗಳ ಮೆದುಳಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದಾದರೇ ಇರುವೆಗಳ ಮೆದುಳಿನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 2 ಲಕ್ಷ 50 ಸಾವಿರ ಮೆದುಳಿನ ಕೋ’ಶಗಳಿವೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ವಸಾಹತುಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಹಳ ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಾರೆ. ಇವುಗಳ ಜೀವನ ಮನುಷ್ಯರ ಜೀವನಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ನಿರ್ವಹಣೆಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಇರುವೆಗಳು ಗುಂಪು ಗುಂಪಾಗಿ ಇರುವ ಕಾರಣ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಇರುವೆಗಳ ನಡುವೆ ಕೆಲಸವೂ ಸಮಾನವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೆಯಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇಲ್ಲಿ ರಾಣಿ ಇರುವೆ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ. ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡುವುದು ಇದರ ಮುಖ್ಯ ಕೆಲಸ. ರಾಣಿ ಇರುವೆ ತನ್ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 60 ಸಾವಿರ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಇಡಬಹುದು. ರಾಣಿ ಇರುವೆ ಗರ್ಭದಾರಣೆ ಮಾಡಿದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಿದರೇ ಉಳಿದ ಉಳಿದ ಇರುವೆಗಳು ಆಹಾರವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ, ಮಕ್ಕಳನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ.

ಇನ್ನು ಇರುವೆಗಳು ತಮ್ಮ ವಸಾಹತು ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಒಂದು ಮಿತಿಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿವೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ವಸಾಹತು ಇರುವೆಗಳು ತಮ್ಮ ಗಡಿಯನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಿದರೆ, ಯು’ದ್ಧವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ. ಎರಡು ವಸಾಹತುಗಳ ನಡುವೆ ಇರುವೆಗಳ ಯು’ದ್ಧವು ಕೆಲವು ಗಂಟೆಗಳಿಂದ ಹಲವಾರು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಇರುವೆಗಳಿಗೆ ಕಿವಿ ಇಲ್ಲ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಕೇಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದು ಸೌಮ್ಯ ಮಿಂಚನ್ನು ಸಹ ಅನುಭವಿಸಬಹುದು. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಯಾವುದೇ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಅವರ ಕಾಲು ಮತ್ತು ಮೊಣಕಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಸಂವೇದಕಗಳಿವೆ. ಇನ್ನು ಆಯಸ್ಸಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಸುವುದಾದರೇ ಸಾಮಾನ್ಯ ಇರುವೆಗಳು 45 ರಿಂದ 60 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಇರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ನಾವು ರಾಣಿ ಇರುವೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದರೆ, ಅವು 20 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಬದುಕಬಲ್ಲವು.