ಕರುನಾಡ ವಾಣಿ
ಇದು ನಿಮ್ಮ ಧ್ವನಿ

ಆಯುರ್ವೇದ: ನೀವು ಎಡಕ್ಕೆ ಮಲಗಿದರೇ ಪಡೆಯುವ ಆರೋಗ್ಯದ ಲಾಭಗಳೇನು ಗೊತ್ತೇ?? ನಿಜಕ್ಕೂ ಅದ್ಭುತ !

6

ಮೊದಲೇನೇದಾಗಿ ಆಯುರ್ವೇದದ ಪ್ರಕಾರ, ನಿಮ್ಮ ದೇಹದ ಎಡಭಾಗವು ಅನಗತ್ಯ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಗ್ರಂಥಿಗಳ ಮೂಲಕ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಫಿಲ್ಟರ್ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮ ದೇಹದ ಎಡಭಾಗವು ದುಗ್ಧರಸದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಸಂಶೋಧನೆಯು ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದರಿಂದ ದೇಹವು ಮೆದುಳಿನಿಂದ ಅನಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಂಸ್ಕರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಆದರೆ ಬಲಬಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದರಿಂದ ಕಿಡ್ನಿಯ ಕ್ಷಮತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಎರಡನೆಯದಾಗಿ ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಬಲಕ್ಕೆ ಯೋಗ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಹೌದು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯಿಂದ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದರಿಂದ ಆಹಾರ ತ್ಯಾಜ್ಯವು ದೊಡ್ಡ ಕರುಳಿನಿಂದ ಹೊರಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಚಲಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಹೊಟ್ಟೆ ಮತ್ತು ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಯನ್ನು ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ (ನಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆ ದೇಹದ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ), ಇದು ಮೇದೋಜ್ಜೀರಕ ಗ್ರಂಥಿಯ ಕಿಣ್ವಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಜೀರ್ಣಕಾರಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಹಮ್ಮಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಮೂರನೆಯದಾಗಿ ಹೃದಯಕ್ಕೆ ರ’ಕ್ತಪರಿಚಲನೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ತಮ್ಮ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗಬೇಕೆಂದು ವೈದ್ಯರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ . ನೀವು ಗರ್ಭಿಣಿಯಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಹೃದಯದಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪ ಒ’ತ್ತಡವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇನ್ನು ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲದೇ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರ ರ’ಕ್ತಪರಿಚಲನೆಯನ್ನು, ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲಿನ ಒ’ತ್ತಡವನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು , ಗರ್ಭಾಶಯವನ್ನು ಪಿತ್ತಜನಕಾಂಗವನ್ನು ಹಿ’ಸುಕದಂತೆ ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಗರ್ಭಾಶಯ, ಮೂತ್ರಪಿಂಡ ಮತ್ತು ಭ್ರೂಣಕ್ಕೆ ರ’ಕ್ತದ ಹರಿವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ, ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ತಮ್ಮ ನಿದ್ರೆಯ ಸಮಯವನ್ನು ತಮ್ಮ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಕಳೆಯಬೇಕೆಂದು ವೈದ್ಯರು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಇನ್ನು ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಅಸಿಡಿಟಿ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ ನಮ್ಮ ಹೊಟ್ಟೆ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿದೆ. ಬಲಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಈ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಬಹುದು. ಇನ್ನು ಊಟದ ನಂತರ ನಿಮಗೆ ಎ’ದೆಯುರಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರೇ, ನಿಮ್ಮ ಎಡಭಾಗದಲ್ಲಿ 10 ನಿಮಿಷಗಳ ಮಲಗಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿ. ಇನ್ನು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಬೆನ್ನು ನೋ’ವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರು ಎಡಭಾಗದ ನಿದ್ರೆಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದರಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನ ಪಡೆಯಬಹುದು. ನಿಮ್ಮ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಮಲಗುವುದು ಬೆನ್ನುಮೂಳೆಯ ಮೇಲಿನ ಒ’ತ್ತಡವನ್ನು ನಿವಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚು ಆರಾಮದಾಯಕ ಭಾವನೆ, ಉತ್ತಮ ನಿದ್ರೆ ಪಡೆಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ.