ಭೀಷ್ಮರು ಯಾವ ಪಾಪ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿ ನ’ರಳಿ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಬೇಕಾಯಿತು ಗೊತ್ತೇ?? ಕೃಷ್ಣ ನೀಡಿದ ಜೀವನ ಪಾಠ.

ಭೀಷ್ಮರು ಯಾವ ಪಾಪ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿ ನ’ರಳಿ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಬೇಕಾಯಿತು ಗೊತ್ತೇ?? ಕೃಷ್ಣ ನೀಡಿದ ಜೀವನ ಪಾಠ.

ನಮಸ್ಕಾರ ಸ್ನೇಹಿತರೇ ನಿಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿರುವಂತೆ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಇಚ್ಚಾ ಮ’ರಣಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅದೇ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಅವರು ತಾವು ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿಕೊಂಡು ಉತ್ತಮ ಸಮಯಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಅಂ’ತ್ಯಗೊಳಿಸಲು ನಿರ್ಧಾರ ಮಾಡಿದರು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತಮ್ಮ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಕಲಿತ ಜೀವನ ಪಾಠಗಳನ್ನು ಹಾಗೂ ಧರ್ಮೋಪದೇಶವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಅನುಭವಿಸಿದ ನೋವು ಅಷ್ಟಿಷ್ಟಲ್ಲ. ಹೌದು ಸ್ನೇಹಿತರೇ ನೀವೇ ಊಹೇ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಿ ದೇಹದ ತುಂಬೆಲ್ಲ ಬಾಣಗಳು, ಅದೇ ಬಾಣಗಳ ಹಾಸಿಗೆಯ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿರುವ ಯಾರು ತಾನೇ ನೋ’ವಿಲ್ಲದೆ ಇರುತ್ತಾರೆ ಹೇಳಿ.

ಇಷ್ಟಾದರೂ ಕೂಡ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ತಾವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಅಂತ್ಯ ಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಕಾಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಇದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾಗಲು ಹಲವಾರು ಜನ ಬರುತ್ತಿದ್ದರು ಕೃಷ್ಣನು ಕೂಡ ಪಿತಾಮಹರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಿದ್ದರು. ಹೀಗೆ ಕೃಷ್ಣನ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಲು ತೆರಳಿದಾಗ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಕೃಷ್ಣನನ್ನು ನೋಡಿ ಜೋರಾಗಿ ನಕ್ಕರು ಮತ್ತು ಹೇಳಿದರು. ಹೇ ಜಗನ್ನಾಥ ನೀನು ಎಲ್ಲಾ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೀಯಾ, ನಿನಗೆ ತಿಳಿಯದೆ ಇರುವುದು ಯಾವುದು, ನಿನಗೆ ಎಲ್ಲವೂ ತಿಳಿದೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ನಾನು ಯಾವ ಪಾಪ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಈ ರೀತಿ ಬಾಣಗಳ ಮೇಲೆ ಮಲಗಿ ನೋವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನನಗೆ ತಿಳಿಸಿ ಕೊಡು ಎಂದು ಕೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನು ಉತ್ತರ ನೀಡುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ಒಂದು ಜೀವನ ಪಾಠವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾನೆ.

ಹೌದು ಸ್ನೇಹಿತರೇ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಕೇಳಿದ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನ ಪಿತಾಮಹರೇ ನಿಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ಜೀವನವನ್ನು ನೋಡುವ ಅಥವಾ ಗ್ರಹಿಸುವ ಶಕ್ತಿ ನಿಮಗೆ ಇದೆ. ನೀವೇ ಅದನ್ನು ನೋಡಬಹುದಲ್ಲವೇ ಎಂದರು. ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಭೀಷ್ಮರು ದೇವಕಿನಂದನ ನಾನು ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬಂಟಿಯಾಗಿ ಮಲಗಿದ್ದೇನೆ, ಹೀಗೆ ಮಲಗಿರುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಪಾಪ ಏನು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾನು ಗ್ರಹಿಸಲು ಎಲ್ಲ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ ಆದರೆ ಅದು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ, ನಾನು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೂ ನನ್ನ ಎಲ್ಲಾ ಜನ್ಮಗಳ ಕುರಿತು ಗ್ರಹಿಸಿದ್ದೇನೆ, ಯಾವುದೇ ಜನ್ಮಗಳಲ್ಲಾಗಲಿ ನಾನು ಕೇವಲ ಒಂದೇ ಒಂದು ಕರ್ಮವನ್ನು ಕೂಡ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಎಂದರು. ಆದರೂ ಕೂಡ ನನ್ನ ದೇಹವನ್ನು ಅಲುಗಾಡಿಸಲು ಕೂಡ ಸಾಧ್ಯವಾಗದಷ್ಟು ನೋ’ವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ನೀಡಿದ ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣ, ಒಂದು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಜನ್ಮಗಳ ಕುರಿತು ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿ ಎಂದನು ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಒಂದು ಕ್ಷಣ ಧ್ಯಾನ ಮಾಡಿ ಜನ್ಮಗಳ ಹಿಂದೆ ತಾನು ರಾಜನಾಗಿರುವ ಜನ್ಮವನ್ನು ಗ್ರಹಿಸಿದರು, ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕರೊಂದಿಗೆ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ತೆರಳುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಓರ್ವ ಸೈನಿಕ ಓಡಿಬಂದು ಮಹಾರಾಜರೇ ನಾವು ತೆರಳುತ್ತಿರುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹಾವು ಮಲಗಿದೆ, ನಮ್ಮ ಸೈನ್ಯ ಅದರ ಮೇಲೆ ಹರಿದು ಹೋದರೆ ಹಾವು ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದನು. ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ನೀಡಿದ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಒಂದು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿ ಆ ಹಾವನ್ನು ಕಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಿ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪೊದೆಗಳ ಮೇಲೆ ಎಸೆಯಿರಿ ಎಂದರು. ಸೈನಿಕರು ರಾಜರು ಹೇಳಿದಂತೆ ಮಾಡಿದನು, ಆದರೆ ಸೈನಿಕನು ಎಸೆದ ಪೊದೆ ಮುಳ್ಳುಗಳ ಪೊದೆಯಾಗಿತ್ತು. ಹೀಗೆ ಮುಳ್ಳುಗಳು ಪೊದೆಗಳು ಮೇಲೆ ಬಿದ್ದ ಹಾವು ಹೊರ ಬರಲು ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿತು. ಆದರೆ ಮುಳ್ಳುಗಳು ಹಾವಿನ ದೇಹದ ಒಳಗಡೆ ಒಕ್ಕಿದ್ದವು, ಹಾವು 5-6 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೊರಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೆ ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಅಂ’ತ್ಯಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಕೊನೆಗೆ ಇಹಲೋಕ ತ್ಯಜಿಸಿತ್ತು ಎಂಬುದನ್ನು ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು ಅರಿತರು.

ಇದನ್ನು ಕಂಡ ಭೀಷ್ಮ ಪಿತಾಮಹರು, ಓ ತ್ರಿಲೋಕಿ ನಾಥ, ನಾನು ಅದನ್ನು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಆದರೆ ಆ ಹಾವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವುದು ನನ್ನ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿತ್ತು ಎಂದರು. ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಶ್ರೀ ಕೃಷ್ಣನು ನಾವು ಪ್ರಜ್ಞಾಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಅಥವಾ ಅರಿವಿಲ್ಲದೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತೇವೆ, ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಹಾವಿನ ಜೀವನವು ಕಳೆದುಹೋಗಿದೆ, ನಾವು ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮ ಮಾಡಿದರೂ ಅದರ ಫಲವನ್ನು ನಾವು ಭರಿಸಬೇಕು ಎಂಬುದು ಜಗತ್ತಿನ ನಿಯಮ. ನಿಮ್ಮ ಸದ್ಗುಣವು ಎಷ್ಟು ಪ್ರಬಲವಾಗಿತ್ತು ಎಂದರೆ ಹಲವಾರು ಜನ್ಮದ ಬಳಿಕ ಅದು ಆ ಪಾಪ ಫಲವನ್ನು ಬೆಳೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಆದರೆ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಇಂದು ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಜನರು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆಯೋ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೋ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ನಿಮ್ಮಿಂದ ಅನುಭವಿಸಿದ ನೋವು ನಿಮಗೆ ವಾಪಸ್ಸು ಬಂದೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಅದು ಈ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿಯೋ ಅಥವಾ ಇನ್ಯಾವುದೋ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿಯೂ ಒಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಬಂದೆ ಬರುತ್ತದೆ. ಈ ಆಡುಗಳು, ಕೋಳಿಗಳು, ಎಮ್ಮೆಗಳು, ಹಸುಗಳು, ಒಂಟೆಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ತಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಇದೆ ರೀತಿಯ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿರುತ್ತವೆ ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಅವುಗಳನ್ನು ಈ ಜನ್ಮದಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಿಮ್ಮ ಜೀವನದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಆಲೋಚಿಸಿ ಮಾಡಿ.