ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಊಟ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ಮಾರ್ಕಂಡೇಯ ಪುರಾಣ, ಮಹಾಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿರುವ ಲಾಭಗಳೇನು ಗೊತ್ತಾ?

ಪುರಾಣಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಮೃತಿ ಗ್ರಂಥಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕೂತು ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಬೇಕು. ಇದರ ಅನೇಕ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಸಹ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮಾರ್ಕಂಡೇಯ ಪುರಾಣ, ಮಹಾಭಾರತ, ಬ್ರಹ್ಮ ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ, ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದು ಉತ್ತಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಕಾಪಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿಮ್ಮ ಆಯಸ್ಸನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತಾಗ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಜಠರದುರಿತ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ಆಹಾರವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಜೀರ್ಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ, ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ತಿನ್ನುವ ಆಹಾರದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ದೇಹ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ.

ನಿಂತಾಗ ಅಥವಾ ಕುರ್ಚಿಯಲ್ಲಿ ಕುಳಿತು ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ, ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಬಲದಿಂದ ಆಹಾರವು ಹೊಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ದೇಹವು ಆಹಾರ ರಸ ಮತ್ತು ಕಿಣ್ವಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಸುಖಾಸನ ಅಂದರೆ ಪಲಥಿ ಅನ್ವಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವಾಗ, ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಮಡಿಸುವ ವಿಧಾನವು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರವು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಹೊಟ್ಟೆಯ ಎಲ್ಲಾ ಭಾಗಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುತ್ತದೆ. ಇದು ತಿನ್ನುವ ಮೂಲಕ ದೇಹಕ್ಕೆ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಬಹುಶಃ ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರು ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಕುಳಿತು ಆಹಾರವನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲಾ ಇನ್ನು ಹಲವಾರು ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿವೆ, ಬನ್ನಿ ಆ ಕುರಿತು ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡುತ್ತೇವೆ.

ಹೀಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಂಡು ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸುವುದರಿಂದ ಮಾ’ನಸಿಕ ಒ’ತ್ತಡವೂ ನಿವಾರಣೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಕುಳಿತು ತಿನ್ನುವುದು ಜೀರ್ಣಕ್ರಿಯೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಬೊಜ್ಜು, ಅಜೀರ್ಣ, ಮಲಬದ್ಧತೆ, ಆಮ್ಲೀಯತೆ ಇತ್ಯಾದಿಗಳು ಸಮಂಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ದೂರ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮೊಣಕಾಲುಗಳು ಉತ್ತಮ ವ್ಯಾಯಾಮವನ್ನು ಸಹ ಪಡೆಯುತ್ತವೆ, ದೇಹದಲ್ಲಿ ರ’ಕ್ತ ಪರಿಚಲನೆ ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಹಾರವು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಜೀರ್ಣವಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹೃದಯವೂ ಕಡಿಮೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ನಿಮ್ಮ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಬಾಗಿಸಿ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುವುದು ನಿಮ್ಮ ದೈಹಿಕ ಭಂಗಿಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಸ್ನಾಯುಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ.

Post Author: Ravi Yadav